Thủ tục cắt khẩu sau ly hôn mà chỉ có phán quyết của tòa

Câu hỏi: Cho em hỏi là em chỉ có phán quyết ly hôn, nhà chồng không cho mượn sổ hộ khẩu thì làm thế nào để cắt khẩu ạ ?

Chào chị,

Rất cảm ơn vì câu hỏi của chị gửi tới tổng đài văn phòng

Tôi xin được giải đáp thắc mắc của chị như sau

Từ những thông tin chị cung cấp thì chị đang có thắc mắc về thủ tục cắt khẩu sau ly hôn được Căn cứ theo: Luật hôn nhân gia đình 2014, Luật cư trú 2006 sửa đổi bổ sung 2013, Thông tư 35/2014/TT-BCA.

Khai thác thông tin:

+ Đối tượng có nhu cầu tách khẩu: Người vợ – Chị

+ Các căn cứ liên quan đến việc tách khẩu: Đã hoàn tất thủ tục ly hôn tại tòa và đã có quyết định ly hôn = phán quyết ly hôn.

Phân tích vấn đề:

 Theo những thông tin mà chị cung cấp tôi xin khẳng định là chị có thể cắt khẩu.

Điều 9. Quyền của công dân về cư trú

1. Lựa chọn, quyết định nơi thường trú, tạm trú của mình phù hợp với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

2. Được cấp, cấp lại, đổi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú.

3. Được cung cấp thông tin, tài liệu liên quan đến việc thực hiện quyền cư trú.

4. Yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện biện pháp bảo vệ quyền cư trú của mình.

5. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện đối với hành vi vi phạm pháp luật về cư trú theo quy định của pháp luật.

– Là một công dân của nước VN chị có quyền được quyết định nơi mình tạm trú, thường trú trừ các trường hợp như chị mất năng lực hành vi dân sự. Còn không, không một ai có quyền cấm chị không được thay đổi chỗ ở.

– Như được biết chị và chồng đã giải quyết xong thủ tục ly hôn và đã có quyết định của tòa án. Do vậy về mặt pháp luật, chị và chồng chị đã chấm dứt quan hệ hôn nhân kể từ thời điểm có phán quyết của tòa. Nên việc chị muốn đi đâu, ở đâu chồng chị không có quyền can thiệp.

– Trường hợp chị đã yêu cầu chồng chị đưa sổ hộ khẩu để tiến hành thủ tục chuyển khẩu cho chị tới nơi khác ở nhưng chồng chị cố tình gây khó khăn. Căn cứ theo  quy định tại khoản 8 điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA có quy định:

“Người đứng tên chủ hộ có trách nhiệm tạo điều kiện thuận lợi cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật. Trường hợp cố tình gây khó khăn, không cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luật.”

    Nếu chồng chị vẫn tiếp tục có hành vi như vậy sẽ vi phạm vào việc cố tình gây khó khăn, không cho chị – vợ cũ sử dụng sổ để giải quyết công việc theo quy định của pháp luật và sẽ bị cơ quan có thẩm quyền xử lý.

Tôi có thể đề xuất cho chị hướng giải quyết như thế này:

– Chị có thể làm một cái đơn tường trình sự việc gửi cho Công an địa phương nơi gia đình mình đăng ký sổ hộ khẩu trong đó: – 01Đơn đề nghị tường trình đúng rõ ràng vụ việc chị và chồng chị đã ly hôn, chị có nhu cầu muốn cắt khẩu chuyển đi nơi khác sinh sống, và kể rõ việc chồng chị không đưa sổ hộ khẩu cho chị cắt khẩu kèm theo đó là các chứng cứ liên quan như:

+ Bản photo có công chứng quyết định ly hôn của tòa.

+ Các chứng cứ chứng mình chồng chị gây khó khăn không đưa sổ cho chị như là: Tin nhắn, đoạn hội thoại………….

– Cuối đơn chị đề nghị cơ quan công an phải yêu cầu chồng chị đưa sổ hộ khẩu cho chị để làm thủ tục cắt khẩu.

– Về thụ tục cắt khẩu chị có thể tham khảo điều 27 Luật cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013.

Mọi thắc mắc chị có thể liên hệ hotline….và phản hồi tại mail…..

Chân thành cảm ơn !

Vũ Hồng Nhung – 17/3